P/A : Các trường hợp cho thôi tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở

Thứ ba - 11/06/2024 12:35 30 0 Trạng thái:
Nội dung phản ánh
Tôi được biết, khi tham gia Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở, nếu vi phạm pháp luật hình sự sẽ cho thôi tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở có đúng hay không? Xin cho tôi hỏi, các trường hợp cho thôi tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở là gì?
Vị trí :

Nội dung Trả lời

Trả lời: 
Tại khoản 3 Điều 17 của Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở (có hiệu lực từ 01/7/2024) quy định các trường hợp cho thôi tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở, bao gồm:
a) Có đơn xin thôi tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở; 
b) Không bảo đảm sức khỏe theo giấy chứng nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập, hoạt động theo quy định của pháp luật;
c) Không chấp hành nhiệm vụ được giao theo sự phân công, huy động của Công an cấp xã từ 02 lần trở lên mà không có lý do chính đáng, không hoàn thành nhiệm vụ hoặc lợi dụng, lạm dụng nhiệm vụ bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở để thực hiện hành vi vi phạm pháp luật và đã bị Công an cấp xã nhắc nhở bằng văn bản từ 02 lần trở lên mà vẫn tiếp tục vi phạm;
d) Vi phạm pháp luật hình sự đã có quyết định khởi tố bị can hoặc bị áp dụng biện pháp ngăn chặn theo quy định của pháp luật về tố tụng hình sự; bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính.
Trân trọng./.

Nguồn tin: Cổng thông tin phản ánh

Đánh giá

Tổng số điểm của tin là: 0 trong 0 đánh giá


Chọn số sao để đánh giá độ hài lòng về nội dung phản hồi!

  Ý kiến phản hồi

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập3
  • Hôm nay7,190
  • Tháng hiện tại129,252
  • Tổng lượt truy cập734,316
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây